ออร์ลันโด เทอร์ราโนวา นักขับอาร์เจนไตน์จาก เอ็กซ์-เรด มินิ ขยับขึ้นเป็นผู้นำ ดาการ์ แรลลี่ 2020 หลังผ่านสเตจ 2 เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา โดยผู้ชนะวันที่สองเป็นของ จีนีล เดอ วิลลิเยร์ส นักขับอาฟริกาใต้ ขณะ เฟอร์นันโด อลองโซ อดีตดาวขับรถสูตรหนึ่งเจอดราม่าใหญ่ในวันที่ 2 ต้องเสียเวลาซ่อมรถนานกว่า 2 ชั่วโมง

ศึกแรลลี่หฤโหดระดับตำนานของโลกอย่าง ดาการ์ แรลลี่ 2020 ย้ายจากทวีปอเมริกาใต้ มาดวลกันในตะวันออกกลางกับพื้นที่ทะเลทรายในประเทศซาอุดิอาระเบีย เปิดฉากดวลความโหดอย่างเป็นทางการ โดยล่าสุดเพิ่งผ่านสเตจที่ 2 ของการแข่งขัน เส้นทางจาก อัลวาจห์ – โนม ระยะทาง 367 กิโลเมตร

แชมป์โลกฟอร์มูล่าวัน 2 สมัย ขยับเข้าใกล้กลุ่มผู้นำเข้าไปเรื่อยๆ ทว่ารถแข่ง โตโยต้า ไฮลักซ์ ของเขากลับเสียหายอย่างหนัก หลังจากที่ขับชนเข้ากับโขดหินอย่างรุนแรง โดยนักขับสแปนิชและโค-ไดรเวอร์อย่าง มาร์ค โคมา ทำงานกันอย่างหนักในการซ่อมแซมจนเสียเวลาไปกว่า 2 ชั่วโมง ก่อนจะสามารถนำรถกลับมาลุยต่อได้

จีนิล เดอ วิลลิเยร์ ผู้ชนะเสตจ 2

โดยแชมป์สเตจที่ 2 เป็นของ จีนีล เดอ วิลลิเยร์ นักขับอาฟริกาใต้ ที่ควงโค-ไดรเวอร์อย่าง อเล็กซ์ อาโร บราโว ชาวสแปนิช จาก โตโยต้า กาซู เรซซิ่ง ควบเข้าป้ายเป็นคันแรกด้วยเวลา 3 ชั่วโมง 37 นาที 20 วินาที เหนืออันดับ 2 อย่าง ออร์ลันโด เทอร์ราโนวา นักขับอาร์เจนไตน์จาก เอ็กซ์-เรด มินิ เจซีดับเบิลยู ทีม อันดับ 2 อยู่ 3 นาที 57 วินาที

หลังผ่านสเตจ 2 ปรากฏว่า เทอร์ราโนวา ขยับขึ้นเป็นจ่าฝูงบนตารางเวลารวมประเภทรถยนต์ ด้วยเวลารวม 7 ชั่วโมง 7 นาที 36 วินาที ตามด้วยจอมเก๋าสแปนิชอย่าง คาร์ลอส ซายน์ซ จาก บาห์เรน เจซีดับเบิลยู เอ็กซ์-เรด ทีม ตามหลัง 4 นาที 43 วินาที ส่วนอันดับ 3 เป็นของ นาสเซอร์ อัล-อัตติยาห์ นักขับกาตาร์จาก โตโยต้า กาซู เรซซิ่ง ตามหลัง 6 นาที 7 วินาที

ด้าน อลองโซ ร่วงจากอันดับ 11 ในสเตจแรกลงไปอยู่ในอันดับ 48

ผลการแข่งขัน สเตจ 2

POS.EXP.DRIVE-TEAMMARK-MODELTIMEVARIATIONPENALITY
1304 GINIEL DE VILLIERS ALEX HARO BRAVOTOYOTA GAZOO RACING03H 37′ 20”
2311 ORLANDO TERRANOVA BERNARDO GRAUEX-RAID MINI JCW TEAM03H 41′ 17”
+ 00H 03′ 57”
3308 SHEIKH KHALID AL QASSIMI XAVIER PANSERIABU DHABI RACING03H 43′ 02”
+ 00H 05′ 42”
4315 MATHIEU SERRADORI FABIAN LURQUINSRT RACING03H 46′ 59”
+ 00H 09′ 39”
5300 NASSER AL-ATTIYAH MATTHIEU BAUMELTOYOTA GAZOO RACING03H 49′ 06”
+ 00H 11′ 46”
6305 CARLOS SAINZ LUCAS CRUZBAHRAIN JCW X-RAID TEAM03H 50′ 25”
+ 00H 13′ 05”
7309 YAZEED AL RAJHI KONSTANTIN ZHILTSOVOVERDRIVE TOYOTA03H 50′ 51”
+ 00H 13′ 31”
8324 YASIR SEAIDAN KUZMICH ALEXYRACE WORLD TEAM03H 54′ 04”
+ 00H 16′ 44”
9335 JÉRÔME PÉLICHET PASCAL LARROQUERAIDLYNX03H 54′ 07”
+ 00H 16′ 47”
10319 VAIDOTAS ZALA SAULIUS JURGELENASAGRORODEO03H 56′ 43”
+ 00H 19′ 23”

See more

ตารางเวลารวมหลังผ่านสเตจ 2

POS.EXP.DRIVE-TEAMMARK-MODELTIMEVARIATIONPENALITY
1311 ORLANDO TERRANOVA BERNARDO GRAUEX-RAID MINI JCW TEAM07H 07′ 36”
2305 CARLOS SAINZ LUCAS CRUZBAHRAIN JCW X-RAID TEAM07H 12′ 19”
+ 00H 04′ 43”
3300 NASSER AL-ATTIYAH MATTHIEU BAUMELTOYOTA GAZOO RACING07H 13′ 43”
+ 00H 06′ 07”
4315 MATHIEU SERRADORI FABIAN LURQUINSRT RACING07H 14′ 58”
+ 00H 07′ 22”00H 02′ 00”
5319 VAIDOTAS ZALA SAULIUS JURGELENASAGRORODEO07H 15′ 47”
+ 00H 08′ 11”
6304 GINIEL DE VILLIERS ALEX HARO BRAVOTOYOTA GAZOO RACING07H 19′ 40”
+ 00H 12′ 04”
7308 SHEIKH KHALID AL QASSIMI XAVIER PANSERIABU DHABI RACING07H 20′ 11”
+ 00H 12′ 35”
8302 STÉPHANE PETERHANSEL PAULO FIUZABAHRAIN JCW X-RAID TEAM07H 20′ 53”
+ 00H 13′ 17”
9309 YAZEED AL RAJHI KONSTANTIN ZHILTSOVOVERDRIVE TOYOTA07H 23′ 41”
+ 00H 16′ 05”00H 02′ 00”
10307 BERNHARD TEN BRINKE TOM COLSOULTOYOTA GAZOO RACING07H 28′ 59”
+ 00H 21′ 23”
11317 VLADIMIR VASILYEV VITALIY YEVTYEKHOVX-RAID G-ENERGY07H 36′ 59”
+ 00H 29′ 23”
12306 MARTIN PROKOP VIKTOR CHYTKAMP-SPORTS07H 37′ 51”
+ 00H 30′ 15”
13301 NANI ROMA DANIEL OLIVERAS CARRERASBORGWARD RALLY TEAM07H 46′ 26”
+ 00H 38′ 50”
14314 ERIK VAN LOON SÉBASTIEN DELAUNAYOVERDRIVE TOYOTA07H 55′ 29”
+ 00H 47′ 53”
15312 BENEDIKTAS VANAGAS FILIPE PALMEIROINBANK TEAM PITLANE07H 55′ 58”
+ 00H 48′ 22”00H 20′ 00”
16335 JÉRÔME PÉLICHET PASCAL LARROQUERAIDLYNX07H 59′ 55”
+ 00H 52′ 19”
17332 RICARDO POREM MANUEL POREMBORGWARD RALLY TEAM08H 03′ 58”
+ 00H 56′ 22”
18331 MIROSLAV ZAPLETAL MAREK SÝKORAOFFROADSPORT08H 04′ 43”
+ 00H 57′ 07”
19324 YASIR SEAIDAN KUZMICH ALEXYRACE WORLD TEAM08H 08′ 39”
+ 01H 01′ 03”
20320 RONAN CHABOT GILLES PILLOTOVERDRIVE TOYOTA08H 11′ 33”
+ 01H 03′ 57”00H 00′ 30”
21322 WEI HAN MIN LIAOGEELY AUTO SHELL LUBRICANT TEAM08H 13′ 41”
+ 01H 06′ 05”
22350 JEAN REMY BERGOUNHE JEAN BRUCYSRT RACING08H 18′ 36”
+ 01H 11′ 00”
23330 PIERRE LACHAUME JEAN MICHEL POLATOPH-SPORT08H 28′ 38”
+ 01H 21′ 02”00H 20′ 00”
24352 ANDREY CHEREDNIKOV IGNAT FALKOVOFFROAD KAZAKHSTAN08H 29′ 29”
+ 01H 21′ 53”
25355 ALEKSANDR DOROSSINSKIJ OLEG UPERENKOX-RAID MINI JCW TEAM08H 29′ 31”
+ 01H 21′ 55”
26323 DENIS KROTOV DMYTRO TSYROMSK RALLY TEAM08H 35′ 35”
+ 01H 27′ 59”00H 40′ 00”
27347 TIM CORONEL TOM CORONELMAXXIS DAKAR TEAM POWERED BY EUROL08H 36′ 32”
+ 01H 28′ 56”
28358 PHILIPPE BOUTRON MAYEUL BARBETSODICARS RACING08H 40′ 58”
+ 01H 33′ 22”
29341 OSCAR FUERTES ALDANONDO DIEGO VALLEJOSSANGYONG MOTOSPORT/ SODICARS RACING08H 45′ 40”
+ 01H 38′ 04”00H 02′ 30”
30343 BORIS VACULÍK MARTIN PLECHATY3RCZ.COM08H 47′ 32”
+ 01H 39′ 56”00H 06′ 00”
31325 ISIDRE ESTEVE PUJOL TXEMA VILLALOBOSREPSOL RALLY TEAM/ SODICARS RACING08H 49′ 40”
+ 01H 42′ 04”
32364 MANUEL PLAZA PEREZ MONICA PLAZASODICARS RACING08H 52′ 33”
+ 01H 44′ 57”
33359 MAIK WILLEMS ROBERT VAN PELTBASTION HOTELS DAKAR TEAM08H 54′ 45”
+ 01H 47′ 09”
34337 JEAN PIERRE STRUGO FRANÇOIS BORSOTTOMD RALLYE SPORT08H 54′ 56”
+ 01H 47′ 20”00H 01′ 00”
35316 PETER VAN MERKSTEIJN MICHAEL ORROVERDRIVE TOYOTA08H 57′ 29”
+ 01H 49′ 53”
36334 JESUS CALLEJA JAUME AREGALLOVERDRIVE TOYOTA08H 57′ 40”
+ 01H 50′ 04”00H 16′ 00”
37336 CRISTINA GUTIERREZ HERRERO PABLO MORENO HUETEMITSUBISHI/ SODICARS RACING08H 58′ 56”
+ 01H 51′ 20”00H 02′ 00”
38382 EDVINAS JUSKAUSKAS AISVYDAS PALIUKENASHESTON MRO TEAM PITLANE09H 00′ 02”
+ 01H 52′ 26”
39318 ANTANAS JUKNEVICIUS DARIUS VAICIULISKREDA09H 00′ 05”
+ 01H 52′ 29”00H 02′ 00”
40338 AKIRA MIURA LAURENT LICHTLEUCHTERTOYOTA AUTO BODY09H 02′ 09”
+ 01H 54′ 33”
41326 CHRISTIAN LAVIEILLE JEAN-PIERRE GARCINTOYOTA AUTO BODY09H 04′ 37”
+ 01H 57′ 01”
42321 DOMINIQUE HOUSIEAUX PASCAL DELACOURMD RALLYE SPORT09H 17′ 44”
+ 02H 10′ 08”00H 42′ 00”
43354 HENNIE DE KLERK JOHANN WILHELM SMALBERGERTREASURYONE09H 21′ 48”
+ 02H 14′ 12”
44327 PASCAL THOMASSE CHRISTOPHE CRESPOKEEPOWER MOTORSPORTS MD09H 27′ 32”
+ 02H 19′ 56”00H 40′ 00”
45349 JEROME RENAUD MAX DELFINOTEAM SSP09H 41′ 47”
+ 02H 34′ 11”
46351 ALEXANDRE PESCI STEPHAN KUHNIRD LIMITED09H 42′ 46”
+ 02H 35′ 10”00H 06′ 00”
47342 THOMAS BELL PATRICK MCMURRENSABERTOOTH MOTORING ADVENTURE/RED-LINED09H 45′ 20”
+ 02H 37′ 44”00H 40′ 00”
48310 FERNANDO ALONSO MARC COMATOYOTA GAZOO RACING09H 46′ 29”
+ 02H 38′ 53”
49328 TOMAS OUREDNICEK DAVID KRIPALULTIMATE DAKAR09H 47′ 05”
+ 02H 39′ 29”
50371 FRANÇOIS COUSIN STÉPHANE COUSINCOMPAGNIE DES DUNES09H 54′ 54”
+ 02H 47′ 18”
51345 XAVIER FOJ IGNACIO SANTAMARIAFOJ MOTORSPORT09H 57′ 17”
+ 02H 49′ 41”
52362 JIANYUN JIN WENKE MAKEEPOWER MOTORSPORTS MD10H 01′ 59”
+ 02H 54′ 23”00H 00′ 30”
53385 YVES TARTARIN PATRICK LEPERSRD LIMITED10H 02′ 12”
+ 02H 54′ 36”00H 20′ 00”
54360 ROMAN STARIKOVICH BERT HESKESAUTOLIFE10H 03′ 52”
+ 02H 56′ 16”00H 01′ 00”
55356 MARKUS WALCHER TOBIAS HENSCHELENDURO XXX10H 08′ 01”
+ 03H 00′ 25”
56368 GINTAS PETRUS TOMAS JANCYSPETRUS RACING10H 10′ 18”
+ 03H 02′ 42”
57353 JUAN CARLOS VALLEJO LEONARDO BARONIOTEAM PRORAID PERU10H 46′ 11”
+ 03H 38′ 35”
58340 AIDONG LI ZHAOYANG SHENQIAN’AN JIU JIANG LANDSAIL RACING CLUB10H 58′ 19”
+ 03H 50′ 43”
59369 TEUN STAM RENÉ BARGEMANSCHIJF RALLY11H 08′ 58”
+ 04H 01′ 22”
60373 YUQIAO ZHAO KE YANQIAN’AN JIU JIANG LANDSAIL RACING CLUB11H 09′ 14”
+ 04H 01′ 38”00H 14′ 00”
61363 QUAN RUAN YIRONG WANGQIAN’AN JIU JIANG LANDSAIL RACING CLUB11H 23′ 04”
+ 04H 15′ 28”
62376 THIERRY RICHARD FRANCK MALDONADOSODICARS RACING11H 38′ 06”
+ 04H 30′ 30”
63383 SALMAN ALSHUMMARI SAUD NASSER ALTAMIMISALMAN AL SHUMMARI TEAM12H 06′ 04”
+ 04H 58′ 28”00H 01′ 00”
64372 SEBASTIAN GUAYASAMIN MAURO ESTEBAN LIPEZSODICARS RACING12H 09′ 50”
+ 05H 02′ 14”
65303 JAKUB PRZYGONSKI TIMO GOTTSCHALKORLEN X-RAID TEAM13H 29′ 51”
+ 06H 22′ 15”
66386 MARCO PIANA WILLIAM ALCARAZXTREMEPLUS POLARIS FACTORY TEAM13H 31′ 46”
+ 06H 24′ 10”
67387 PHILIPPE RAUD PATRICE SAINT MARCSODICARS RACING14H 19′ 26”
+ 07H 11′ 50”00H 40′ 00”
68381 JUAN MANUEL MAÑA JOSÉ CALVARAUTOMODE14H 33′ 59”
+ 07H 26′ 23”
69365 FERNANDA KANNO ALONSO CARRILLODE 0 AL DAKAR14H 56′ 41”
+ 07H 49′ 05”
70367 ANDREA SCHIUMARINI ENRICO GASPARIR TEAM15H 19′ 46”
+ 08H 12′ 10”
71389 PABLO CANTO MARTINEZ FACUNDO JATONFUSIONA16H 33′ 36”
+ 09H 26′ 00”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here