“ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม” ยอดทีมแข่งไทยแท้ในศึกสองล้อระดับโลก เดินหน้าสร้างผลงานยอดเยี่ยมอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดคว้าแต้มสำคัญจากเรซแรกของศึก เวิลด์ ซูเปอร์สปอร์ต แชมเปี้ยนชิพ 2023 สนาม 9 ที่ ฝรั่งเศส จากการบิดเข้าป้ายในอันดับ 11 ของ แอนดี้ เวอร์ดัว นักบิดประจำทีม ขณะ “ตี” อนุภาพ ซามูล ยอดนักบิดไทยยกระดับอย่างต่อเนื่อง พร้อมดวลเรซ 2 วันอาทิตย์นี้
การแข่งขัน เวิลด์ ซูเปอร์สปอร์ต แชมเปี้ยนชิพ 2023 สนาม 9 ดวลความเร็วเรซแรกเมื่อวันเสาร์ที่ 9 กันยายนที่ผ่านมา ที่ เซอร์กิต แม็กนีย์-คูร์ส ประเทศฝรั่งเศส
โดยสนามนี้ทีมแข่งไทยอย่าง “ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม” สร้างโอกาสลุ้นผลงานในกลุ่มหน้าอย่างมาก เมื่อ แอนดี้ เวอร์ดัว นักบิดเฟรนช์เจ้าของหมายเลข 25 ของทีมได้เริ่มเกมจากกริดที่ 10 ส่วนยอดนักบิดไทยอย่าง “ตี” อนุภาพ ซามูล เจ้าของหมายเลข 51 ออกตัวจากกริดที่ 22
![](https://www.motorsportlives.com/wp-content/uploads/2023/09/2023-yamaha-thailand-racing-team-take-top11-got-points-from-wssp-french-andy-1024x683.jpg)
เกมเรซนี้ดวลกันอย่างดุเดือดตลอด 19 รอบสนาม โดย “ตี” อนุภาพ ไล่บดกับคู่แข่งในกลุ่มกลางอย่างสุดมันส์ ก่อนบิดคว้าอันดับ 23 มาครองด้วยเวลาตามหลังผู้ชนะอย่าง นิโคโล บูเลก้า อยู่ 57.167 วินาที แสดงให้เห็นพัฒนาการที่ยอดเยี่ยมในเรซนี้ ส่วนทีมเมทอย่าง เวอร์ดัว เข้าป้ายอันดับ 11 ตามหลังผู้ชนะ 24.771 วินาที เก็บแต้มให้กับทีมได้สำเร็จอีกครั้ง
ทั้งนี้ 2 นักบิด ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม มีคิวลงดวลความเร็วเรซที่ 2 ของสนามนี้ในวันอาทิตย์ที่ 10 กันยายนนี้ 17.30 น. ตามเวลาประเทศไทย ติดตามผลงานของนักบิด ยามาฮ่า ได้ที่ เฟซบุ๊ก : Yamaha Thailand Racing Team