โทบี้ ไพรซ์ แชมป์เก่าประเภทรถจักรยานยนต์ในศึก ดาการ์ แรลลี่ ประเดิมสร้างผลงานยอดเยี่ยมในสเตจแรกของ ปี 2020 ด้วยการขึ้นเป็นผู้นำหลังบดเอาชนะ ริคกี้ บราเบ็ค ในช่วงกลางเส้นทาง หลังจบด่านแรกในวันอาทิตย์ที่ 5 มกราคมที่ผ่าน

ศึกแรลลี่หฤโหดระดับตำนานของโลกอย่าง ดาการ์ แรลลี่ 2020 ย้ายจากทวีปอเมริกาใต้ มาดวลกันในตะวันออกกลางกับพื้นที่ทะเลทรายในประเทศซาอุดิอาระเบีย เปิดฉากดวลความโหดอย่างเป็นทางการในวันอาทิตย์ที่ 5 มกราคมนี้ 

โดยสเตจแรกของประเภทมจักรยานยนต์ ออกสตาร์ทจาก เจดดาห์ มุ่งหน้าสู่ อัล วาจห์ ระยะทางทั้งสิ้น 319 กิโลเมตร

ผลการแข่งขัน ดาการ์ แรลลี่ 2020 หลังผ่านสเตจแรก

POS. DRIVE-TEAM MARK-MODEL TIME VARIATION PENALITY
1 1 TOBY PRICE RED BULL KTM FACTORY TEAM 03H 21′ 33”
00H 02′ 00”
2 9 RICKY BRABEC MONSTER ENERGY HONDA TEAM 2020 03H 21′ 38” + 00H 00′ 05”
3 2 MATTHIAS WALKNER RED BULL KTM FACTORY TEAM 03H 22′ 13” + 00H 00′ 40”
4 7 KEVIN BENAVIDES MONSTER ENERGY HONDA TEAM 2020 03H 24′ 04” + 00H 02′ 31”
5 3 SAM SUNDERLAND RED BULL KTM FACTORY TEAM 03H 24′ 48” + 00H 03′ 15”
6 5 PABLO QUINTANILLA ROCKSTAR ENERGY HUSQVARNA FACTORY RACING 03H 25′ 09” + 00H 03′ 36”
7 12 JOAN BARREDA BORT MONSTER ENERGY HONDA TEAM 2020 03H 27′ 24” + 00H 05′ 51”
8 16 LUCIANO BENAVIDES RED BULL KTM FACTORY TEAM 03H 28′ 29” + 00H 06′ 56”
9 6 ANDREW SHORT ROCKSTAR ENERGY HUSQVARNA FACTORY RACING 03H 28′ 36” + 00H 07′ 03”
10 4 ADRIEN VAN BEVEREN MONSTER ENERGY YAMAHA RALLY TEAM 03H 29′ 25” + 00H 07′ 52”
11 17 JOSE IGNACIO CORNEJO FLORIMO MONSTER ENERGY HONDA TEAM 2020 03H 29′ 48” + 00H 08′ 15”
12 8 PAULO GONÇALVES HERO MOTOSPORTS TEAM RALLY 03H 29′ 50” + 00H 08′ 17”
13 10 XAVIER DE SOULTRAIT MONSTER ENERGY YAMAHA RALLY TEAM 03H 30′ 15” + 00H 08′ 42”
14 18 ROSS BRANCH BAS DAKAR KTM RACING TEAM 03H 30′ 31” + 00H 08′ 58”
15 11 ADRIEN METGE SHERCO TVS RALLY FACTORY 03H 32′ 35” + 00H 11′ 02”
16 21 DANIEL NOSIGLIA JAGER TEAM HONDA NOSIGLIA 03H 33′ 45” + 00H 12′ 12”
17 22 FRANCO CAIMI MONSTER ENERGY YAMAHA RALLY TEAM 03H 35′ 36” + 00H 14′ 03”
18 59 SKYLER HOWES KLYMCIW RACING 03H 39′ 22” + 00H 17′ 49”
19 19 STEFAN SVITKO SLOVNAFT RALLY TEAM 03H 41′ 40” + 00H 20′ 07”
20 14 LAIA SANZ GAS GAS FACTORY TEAM 03H 43′ 18” + 00H 21′ 45”
21 20 JOHNNY AUBERT SHERCO TVS RALLY FACTORY 03H 43′ 25” + 00H 21′ 52”
22 53 ANTONIO MAIO YAMAHA FINO MOTOR RACING 03H 44′ 21” + 00H 22′ 48”
23 41 JACOPO CERUTTI SOLARYS RACING 03H 45′ 13” + 00H 23′ 40”
24 25 JUAN PEDRERO GARCIA LS2 AVENTURA TOUAREG 03H 45′ 15” + 00H 23′ 42”
25 56 RODNEY FAGGOTTER YAMAHA MOTOR AUSTRALIA 03H 45′ 27” + 00H 23′ 54” 00H 05′ 00”
26 24 LORENZO SANTOLINO SHERCO TVS RALLY FACTORY 03H 49′ 25” + 00H 27′ 52”
27 29 MILAN ENGEL MOTO RACING GROUP (MRG) 03H 51′ 28” + 00H 29′ 55”
28 35 MACIEJ GIEMZA ORLEN TEAM 03H 52′ 59” + 00H 31′ 26”
29 42 MAURIZIO GERINI SOLARYS RACING 03H 53′ 14” + 00H 31′ 41”
30 132 MARTIN MICHEK MOTO RACING GROUP (MRG) 03H 53′ 20” + 00H 31′ 47”
31 32 SEBASTIAN BÜHLER HERO MOTOSPORTS TEAM RALLY 03H 54′ 46” + 00H 33′ 13”
32 95 SEBASTIEN LAGUT NOMADE RACING 03H 55′ 19” + 00H 33′ 46” 00H 04′ 00”
33 43 JAN BRABEC BIG SHOCK RACING 03H 56′ 55” + 00H 35′ 22”
34 28 JAMIE MCCANNEY MONSTER ENERGY YAMAHA RALLY TEAM 03H 58′ 13” + 00H 36′ 40” 00H 02′ 00”
35 116 CARL JOHAN BJERKERT HT RALLY RAID HUSQVARNA RACING 04H 00′ 18” + 00H 38′ 45”
36 26 AARON MARE MONSTER ENERGY HONDA TEAM 2020 04H 01′ 18” + 00H 39′ 45” 00H 05′ 00”
37 74 JAUME BETRIU FN SPEED TEAM 04H 02′ 12” + 00H 40′ 39”
38 50 SANTOSH CHUNCHUNGUPPE SHIVASHANKAR HERO MOTOSPORTS TEAM RALLY 04H 03′ 30” + 00H 41′ 57”
39 34 ARUNAS GELAZNINKAS ARUNAS GELAZNINKAS 04H 06′ 19” + 00H 44′ 46”
40 31 MARIO PATRAO KTM FACTORY TEAM 04H 07′ 20” + 00H 45′ 47”
41 36 MOHAMMED BALOOSHI DUUST RALLY TEAM 04H 08′ 19” + 00H 46′ 46”
42 33 LOIC MINAUDIER TEAM ALL TRACKS 04H 09′ 15” + 00H 47′ 42”
43 47 GARRETT POUCHER KLYMCIW RACING 04H 10′ 43” + 00H 49′ 10” 00H 02′ 30”
44 78 OLIVIER PAIN TEAM JOG – NOMADE RACING 04H 12′ 26” + 00H 50′ 53”
45 51 PATRICIO CABRERA KAWASAKI CHILE CIDEF 04H 15′ 15” + 00H 53′ 42”
46 73 CESAR PARDO KTM PERU RALLY TEAM 04H 15′ 20” + 00H 53′ 47” 00H 05′ 00”
47 44 EMANUEL GYENES AUTONET MOTORCYCLE TEAM 04H 16′ 42” + 00H 55′ 09”
48 66 ABDULLAH AL SHATTI DUUST RALLY TEAM 04H 17′ 27” + 00H 55′ 54”
49 37 PAUL SPIERINGS HT RALLY RAID HUSQVARNA RACING 04H 18′ 17” + 00H 56′ 44”
50 61 ANTHONY BOURSAUD ANTHO MOTO SPORT – DRAG’ON RALLY TEAM 04H 21′ 18” + 00H 59′ 45” 00H 02′ 00”
51 39 BENJAMIN MELOT BENJAMIN MELOT 04H 27′ 07” + 01H 05′ 34”
52 38 FAUSTO MOTA XRAIDS TEAM 04H 28′ 01” + 01H 06′ 28” 00H 05′ 00”
53 128 GIORDANO PACHECO CALIDOSO RACING TEAM 04H 28′ 42” + 01H 07′ 09”
54 130 MYUNGGUL RYU KLYMCIW RACING 04H 30′ 45” + 01H 09′ 12”
55 46 MAURICIO JAVIER GOMEZ PACO GOMEZ 04H 32′ 51” + 01H 11′ 18”
56 71 KRZYSZTOF JARMUZ 115MOTO 04H 33′ 39” + 01H 12′ 06” 00H 01′ 00”
57 57 PHILIPPE CAVELIUS CAVELIUS TEAM 04H 33′ 49” + 01H 12′ 16”
58 85 CHARLIE HERBST NOMADE RACING 04H 35′ 53” + 01H 14′ 20”
59 30 ADAM TOMICZEK ORLEN TEAM 04H 36′ 07” + 01H 14′ 34” 00H 40′ 00”
60 52 PETR VLCEK PETR VLCEK 04H 38′ 01” + 01H 16′ 28”
61 65 GUILLAUME CHOLLET DRAG’ON RALLY TEAM 04H 41′ 11” + 01H 19′ 38”
62 138 ROMAIN LELOUP TEAM REPAR’STORES 04H 41′ 28” + 01H 19′ 55”
63 135 LEONARDO COLA LITTLE BIGGER 04H 44′ 00” + 01H 22′ 27”
64 144 ROMAN KREJCI IVAR CS TEAM 04H 45′ 00” + 01H 23′ 27” 00H 05′ 00”
65 49 NICOLAS BRABECK-LETMATHE TEAM CASTEU 04H 45′ 03” + 01H 23′ 30” 00H 00′ 30”
66 45 ARNOLD BRUCY BRUCY RACING TEAM 04H 45′ 41” + 01H 24′ 08”
67 40 EDWIN STRAVER EDWIN STRAVER 04H 46′ 47” + 01H 25′ 14”
68 54 MIRJAM POL HT RALLY RAID HUSQVARNA RACING 04H 48′ 59” + 01H 27′ 26”
69 97 SIMON MARCIC MARCIC 04H 49′ 57” + 01H 28′ 24”
70 120 TAYE PERRY NOMADE RACING 04H 50′ 36” + 01H 29′ 03”
71 23 IVAN JAKES JAKES DAKAR TEAM 04H 52′ 37” + 01H 31′ 04” 00H 40′ 00”
72 133 DMITRY AGOSHKOV TROYKATEAM 04H 55′ 28” + 01H 33′ 55”
73 86 JULIAN JOSE GARCIA MERINO MERINO TEAM 04H 55′ 36” + 01H 34′ 03” 00H 17′ 00”
74 110 ALBERTO BERTOLDI BMS MOTO 04H 56′ 55” + 01H 35′ 22” 00H 01′ 00”
75 69 FLORENT VAYSSADE TEAM VAYSSADE FLORENT 04H 57′ 04” + 01H 35′ 31”
76 91 ENRIQUE GUZMÁN XRAIDS TEAM 04H 57′ 34” + 01H 36′ 01”
77 102 NEIL HAWKER NEIL HAWKER 04H 58′ 04” + 01H 36′ 31”
78 60 ZHANG MIN WU PU DA HAI DAO DAKAR RALLY TEAM 04H 58′ 41” + 01H 37′ 08”
79 64 CARLO VELLUTINO XRAIDS TEAM 05H 00′ 16” + 01H 38′ 43”
80 124 MARTIEN JIMMINK HT RALLY RAID HUSQVARNA RACING 05H 00′ 55” + 01H 39′ 22”
81 70 MISHAL ALGHUNEIM MISHAL ALGHUNEIM 05H 04′ 10” + 01H 42′ 37” 00H 04′ 30”
82 107 LIONEL COSTES NOMADE RACING 05H 04′ 43” + 01H 43′ 10”
83 111 CESARE ZACCHETTI CESARE ZACCHETTI 05H 04′ 59” + 01H 43′ 26”
84 109 MIRKO PAVAN NSM RACING TEAM 05H 05′ 22” + 01H 43′ 49”
85 58 SEBASTIAN CAVALLERO RIDES 4 HOPE 05H 05′ 26” + 01H 43′ 53” 00H 05′ 00”
86 117 KIRSTEN LANDMAN BAS DAKAR KTM RACING TEAM 05H 06′ 53” + 01H 45′ 20”
87 100 STUART GREGORY STUART GREGORY 05H 08′ 05” + 01H 46′ 32” 00H 05′ 00”
88 72 PHILIPPE GENDRON NOMADE RACING 05H 08′ 26” + 01H 46′ 53” 00H 07′ 00”
89 119 FABIO FASOLA FASOLA 05H 08′ 45” + 01H 47′ 12” 00H 05′ 30”
90 104 KYLE MC COY BAS DAKAR KTM RACING TEAM 05H 08′ 56” + 01H 47′ 23”
91 129 ANTONIO LINCOLN BERROCAL TEAM PRO TORK 05H 09′ 01” + 01H 47′ 28” 00H 05′ 30”
92 63 BEN YOUNG DUUST RALLY TEAM 05H 11′ 39” + 01H 50′ 06”
93 127 SEBASTIEN COJEAN SEB COJEAN 05H 12′ 41” + 01H 51′ 08” 00H 06′ 30”
94 113 SEBASTIAN ALBERTO URQUIA X RAIDS PJM GENERAL DEHEZA 05H 13′ 08” + 01H 51′ 35”
95 81 JOSEP MARIA MAS ARCOS PEDREGA TEAM 05H 15′ 04” + 01H 53′ 31”
96 79 GUILLAUME SIMONNET TEAM JOG – ORIGINAL 05H 16′ 34” + 01H 55′ 01”
97 55 PATRICE CARILLON CARILLON 05H 17′ 29” + 01H 55′ 56”
98 152 PHILLIP WILSON BAS DAKAR KTM RACING TEAM 05H 18′ 49” + 01H 57′ 16”
99 150 SALMAN MOHAMED HUMOOD FARHAN FARHAN HT RALLY RAID HUSQVARNA RACING 05H 19′ 26” + 01H 57′ 53”
100 99 JAVIER VEGA PUERTA PONT GRUP YAMAHA 05H 20′ 25” + 01H 58′ 52”
101 98 SARA GARCIA PONT GRUP YAMAHA 05H 20′ 54” + 01H 59′ 21”
102 77 JEROME DENIBAUD TEAM JOG – ORIGINAL 05H 21′ 25” + 01H 59′ 52”
103 134 ZAKER YAKP WU PU DA HAI DAO DAKAR RALLY TEAM 05H 22′ 25” + 02H 00′ 52” 00H 40′ 00”
104 148 DAVID MCBRIDE VENDETTARACINGUAE.COM 05H 22′ 34” + 02H 01′ 01”
105 83 HARITH NOAH KOITHA VEETTIL SHERCO TVS RALLY FACTORY 05H 24′ 16” + 02H 02′ 43”
106 82 FRANCISCO ARREDONDO DUUST RALLY TEAM 05H 25′ 58” + 02H 04′ 25”
107 147 DAVID MABBS VENDETTARACINGUAE.COM 05H 31′ 20” + 02H 09′ 47”
108 139 PIERRE LOUIS LE BONNIEC NOMADE RACING 05H 34′ 04” + 02H 12′ 31”
109 87 RACHID AL-LAL LAHADIL CIUDAD AUTÓNOMA DE MELILLA RACHID RALLY 05H 37′ 21” + 02H 15′ 48” 00H 01′ 30”
110 106 ALESSANDRO BARBERO ALESSANDRO BARBERO 05H 39′ 53” + 02H 18′ 20” 00H 43′ 00”
111 89 FRANCESCO CATANESE TMF RACING ASD 05H 43′ 10” + 02H 21′ 37”
112 93 GUILLAUME MARTENS MACAD RALLY TEAM 05H 44′ 08” + 02H 22′ 35” 00H 40′ 00”
113 137 FABRICE LARDON TEAM CASTEU 05H 45′ 04” + 02H 23′ 31”
114 142 GRAEME SHARP BAS DAKAR KTM RACING TEAM 05H 45′ 38” + 02H 24′ 05” 00H 40′ 00”
115 145 BLAS ZAPAG HIJO ZAPAG PERALTA M.E.D. RACING TEAM 05H 48′ 21” + 02H 26′ 48”
116 125 FRÉDÉRIC BARLERIN RALLYE FRED 05H 48′ 26” + 02H 26′ 53”
117 108 IGNACIO SANCHIS FN SPEED TEAM 05H 49′ 54” + 02H 28′ 21”
118 76 MARTIN FREINADEMETZ RED BULL ROMANIACS 05H 51′ 36” + 02H 30′ 03” 00H 43′ 00”
119 114 CRAIG KEYWORTH ADVENTURE-TECH 05H 51′ 56” + 02H 30′ 23”
120 136 BRUNO BONY TEAM CASTEU 05H 53′ 04” + 02H 31′ 31” 00H 08′ 00”
121 115 OLAF HARMSEN BAS DAKAR KTM RACING TEAM 05H 55′ 24” + 02H 33′ 51” 00H 41′ 30”
122 122 ALEJANDRO AROS XRAIDS TEAM 05H 56′ 24” + 02H 34′ 51” 00H 40′ 00”
123 103 GABOR SAGHMEISTER SAGHMEISTER TEAM 06H 02′ 54” + 02H 41′ 21”
124 68 JAN VESELY IVAR CS TEAM 06H 03′ 38” + 02H 42′ 05” 00H 03′ 00”
125 146 GERBEN LIEVERDINK BAS DAKAR KTM RACING TEAM 06H 06′ 30” + 02H 44′ 57”
126 155 MATTEO OLIVETTO ABC OLD FARM RACING 06H 11′ 24” + 02H 49′ 51”
127 158 TREVOR COLIN WILSON TREVOR WILSON 06H 18′ 57” + 02H 57′ 24” 00H 40′ 00”
128 84 ZHAO HONGYI WU PU DA HAI DAO DAKAR RALLY TEAM 06H 24′ 17” + 03H 02′ 44” 00H 40′ 00”
129 143 MATTHEW TISDALL BAS DAKAR KTM RACING TEAM 06H 25′ 26” + 03H 03′ 53”
130 88 JAVIER ALVAREZ FERNANDEZ TEAM TIERRASTUR 06H 35′ 21” + 03H 13′ 48”
131 105 DANIEL ALBERO PUIG TEAM UN DIABETICO EN EL DAKAR 06H 36′ 10” + 03H 14′ 37” 00H 01′ 00”
132 126 SIMON HEWITT DRAG’ON RALLY TEAM 06H 42′ 41” + 03H 21′ 08” 00H 40′ 00”
133 154 EDUARDO IGLESIAS SANCHEZ EDUARDO IGLESIAS SANCHEZ 07H 00′ 30” + 03H 38′ 57” 00H 40′ 00”
134 131 DAVID CHAVEZ CLUB AVENTURA TOUAREG 07H 06′ 39” + 03H 45′ 06” 00H 41′ 00”
135 123 WESSEL BOSMAN RACE-2-DAKAR 07H 09′ 42” + 03H 48′ 09” 00H 20′ 00”
136 90 MICHAEL EXTANCE MICK EXTANCE 07H 49′ 42” + 04H 28′ 09” 01H 40′ 00”
137 94 OSWALDO BURGA LALO BURGA 08H 09′ 47” + 04H 48′ 14”
138 151 ERIC MARTINEZ ERIC MARTINEZ 08H 23′ 56” + 05H 02′ 23” 00H 40′ 00”
139 118 ALEXANDRE BISPO EXPRESSO RACING 08H 25′ 41” + 05H 04′ 08” 00H 40′ 00”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here