ดาการ์ แรลลี่ 2020 เปิดฉากอย่างเป็นทางการแล้วครับ เป็นครั้งแรกที่โยกมาจัดในตะวันออกกลางที่ประเทศซาอุดิอาระเบีย โดยสเตจแรกเริ่มต้นจาก เจดดาห์ มุ่งหน้าสู่ อัลวาจห์ ด้วยระทางพิเศษ 319 กิโมเตร ไปชมไฮไลต์ประเภทยนต์ พร้อมเช็กผลการแข่งขันสเตจที่ 1 กันครับ

ผลการแข่งขัน ดาการ์ แรลลี่ 2020 สเตจแรก ประเภทรถยนต์

POS. DRIVE-TEAM MARK-MODEL TIME VARIATION PENALITY
1 319 VAIDOTAS ZALA SAULIUS JURGELENAS AGRORODEO 03H 19′ 04”

2 302 STÉPHANE PETERHANSEL PAULO FIUZA BAHRAIN JCW X-RAID TEAM 03H 21′ 18” + 00H 02′ 14”
3 305 CARLOS SAINZ LUCAS CRUZ BAHRAIN JCW X-RAID TEAM 03H 21′ 54” + 00H 02′ 50”
4 300 NASSER AL-ATTIYAH MATTHIEU BAUMEL TOYOTA GAZOO RACING 03H 24′ 37” + 00H 05′ 33”
5 307 BERNHARD TEN BRINKE TOM COLSOUL TOYOTA GAZOO RACING 03H 25′ 34” + 00H 06′ 30”
6 311 ORLANDO TERRANOVA BERNARDO GRAUE X-RAID MINI JCW TEAM 03H 26′ 19” + 00H 07′ 15”
7 315 MATHIEU SERRADORI FABIAN LURQUIN SRT RACING 03H 27′ 59” + 00H 08′ 55” 00H 02′ 00”
8 317 VLADIMIR VASILYEV VITALIY YEVTYEKHOV X-RAID G-ENERGY 03H 32′ 29” + 00H 13′ 25”
9 309 YAZEED AL RAJHI KONSTANTIN ZHILTSOV OVERDRIVE TOYOTA 03H 32′ 50” + 00H 13′ 46” 00H 02′ 00”
10 314 ERIK VAN LOON SÉBASTIEN DELAUNAY OVERDRIVE TOYOTA 03H 33′ 02” + 00H 13′ 58”
11 310 FERNANDO ALONSO MARC COMA TOYOTA GAZOO RACING 03H 34′ 31” + 00H 15′ 27”
12 306 MARTIN PROKOP VIKTOR CHYTKA MP-SPORTS 03H 34′ 41” + 00H 15′ 37”
13 308 SHEIKH KHALID AL QASSIMI XAVIER PANSERI PH-SPORT 03H 37′ 09” + 00H 18′ 05”
14 304 GINIEL DE VILLIERS ALEX HARO BRAVO TOYOTA GAZOO RACING 03H 42′ 20” + 00H 23′ 16”
15 312 BENEDIKTAS VANAGAS FILIPE PALMEIRO INBANK TEAM PITLANE 03H 42′ 30” + 00H 23′ 26”
16 301 NANI ROMA DANIEL OLIVERAS CARRERAS BORGWARD RALLY TEAM 03H 47′ 16” + 00H 28′ 12”
17 322 WEI HAN MIN LIAO GEELY AUTO SHELL LUBRICANT TEAM 03H 47′ 22” + 00H 28′ 18”
18 320 RONAN CHABOT GILLES PILLOT OVERDRIVE TOYOTA 03H 51′ 25” + 00H 32′ 21” 00H 00′ 30”
19 330 PIERRE LACHAUME JEAN MICHEL POLATO PH-SPORT 03H 51′ 27” + 00H 32′ 23”
20 331 MIROSLAV ZAPLETAL MAREK SÝKORA OFFROADSPORT 03H 51′ 45” + 00H 32′ 41”
21 355 ALEKSANDR DOROSSINSKIJ OLEG UPERENKO X-RAID MINI JCW TEAM 03H 57′ 42” + 00H 38′ 38”
22 332 RICARDO POREM MANUEL POREM BORGWARD RALLY TEAM 03H 58′ 22” + 00H 39′ 18”
23 362 JIANYUN JIN WENKE MA KEEPOWER MOTORSPORTS MD 04H 02′ 21” + 00H 43′ 17” 00H 00′ 30”
24 379 LEI ZHONG FENG CHEN SOARING DRAGON/SODICARS RACING 04H 02′ 43” + 00H 43′ 39” 00H 02′ 00”
25 350 JEAN REMY BERGOUNHE JEAN BRUCY SRT RACING 04H 04′ 05” + 00H 45′ 01”
26 335 JÉRÔME PÉLICHET PASCAL LARROQUE RAIDLYNX 04H 05′ 48” + 00H 46′ 44”
27 316 PETER VAN MERKSTEIJN MICHAEL ORR OVERDRIVE TOYOTA 04H 06′ 15” + 00H 47′ 11”
28 337 JEAN PIERRE STRUGO FRANÇOIS BORSOTTO MD RALLYE SPORT 04H 07′ 45” + 00H 48′ 41”
29 352 ANDREY CHEREDNIKOV IGNAT FALKOV OFFROAD KAZAKHSTAN 04H 08′ 33” + 00H 49′ 29”
30 333 RÉMY VAUTHIER GÉRARD DUBUY MD RALLYE SPORT 04H 08′ 44” + 00H 49′ 40”
31 358 PHILIPPE BOUTRON MAYEUL BARBET SODICARS RACING 04H 10′ 25” + 00H 51′ 21”
32 343 BORIS VACULÍK MARTIN PLECHATY 3RCZ.COM 04H 11′ 43” + 00H 52′ 39” 00H 06′ 00”
33 341 OSCAR FUERTES ALDANONDO DIEGO VALLEJO SSANGYONG MOTOSPORT/ SODICARS RACING 04H 13′ 00” + 00H 53′ 56” 00H 02′ 30”
34 324 YASIR SEAIDAN KUZMICH ALEXY RACE WORLD TEAM 04H 14′ 35” + 00H 55′ 31”
35 347 TIM CORONEL TOM CORONEL MAXXIS DAKAR TEAM POWERED BY EUROL 04H 16′ 45” + 00H 57′ 41”
36 382 EDVINAS JUSKAUSKAS AISVYDAS PALIUKENAS HESTON MRO TEAM PITLANE 04H 22′ 18” + 01H 03′ 14”
37 325 ISIDRE ESTEVE PUJOL TXEMA VILLALOBOS REPSOL RALLY TEAM/ SODICARS RACING 04H 23′ 41” + 01H 04′ 37”
38 336 CRISTINA GUTIERREZ HERRERO PABLO MORENO HUETE MITSUBISHI/ SODICARS RACING 04H 25′ 59” + 01H 06′ 55”
39 359 MAIK WILLEMS ROBERT VAN PELT BASTION HOTELS DAKAR TEAM 04H 28′ 05” + 01H 09′ 01”
40 364 MANUEL PLAZA PEREZ MONICA PLAZA SODICARS RACING 04H 28′ 42” + 01H 09′ 38”
41 340 AIDONG LI ZHAOYANG SHEN QIAN’AN JIU JIANG LANDSAIL RACING CLUB 04H 31′ 39” + 01H 12′ 35”
42 323 DENIS KROTOV DMYTRO TSYRO MSK RALLY TEAM 04H 35′ 35” + 01H 16′ 31” 00H 40′ 00”
43 334 JESUS CALLEJA JAUME AREGALL OVERDRIVE TOYOTA 04H 37′ 35” + 01H 18′ 31” 00H 16′ 00”
44 318 ANTANAS JUKNEVICIUS DARIUS VAICIULIS KREDA 04H 40′ 22” + 01H 21′ 18” 00H 02′ 00”
45 349 JEROME RENAUD MAX DELFINO TEAM SSP 04H 41′ 58” + 01H 22′ 54”
46 351 ALEXANDRE PESCI STEPHAN KUHNI RD LIMITED 04H 43′ 49” + 01H 24′ 45” 00H 06′ 00”
47 338 AKIRA MIURA LAURENT LICHTLEUCHTER TOYOTA AUTO BODY 04H 44′ 31” + 01H 25′ 27”
48 326 CHRISTIAN LAVIEILLE JEAN-PIERRE GARCIN TOYOTA AUTO BODY 04H 47′ 40” + 01H 28′ 36”
49 371 FRANÇOIS COUSIN STÉPHANE COUSIN COMPAGNIE DES DUNES 04H 51′ 30” + 01H 32′ 26”
50 342 THOMAS BELL PATRICK MCMURREN SABERTOOTH MOTORING ADVENTURE/RED-LINED 04H 53′ 05” + 01H 34′ 01” 00H 40′ 00”
51 372 SEBASTIAN GUAYASAMIN MAURO ESTEBAN LIPEZ SODICARS RACING 04H 53′ 57” + 01H 34′ 53”
52 363 QUAN RUAN YIRONG WANG QIAN’AN JIU JIANG LANDSAIL RACING CLUB 04H 57′ 30” + 01H 38′ 26”
53 328 TOMAS OUREDNICEK DAVID KRIPAL ULTIMATE DAKAR 04H 58′ 09” + 01H 39′ 05”
54 356 MARKUS WALCHER TOBIAS HENSCHEL ENDURO XXX 04H 58′ 38” + 01H 39′ 34”
55 354 HENNIE DE KLERK JOHANN WILHELM SMALBERGER TREASURYONE 04H 58′ 39” + 01H 39′ 35”
56 321 DOMINIQUE HOUSIEAUX PASCAL DELACOUR MD RALLYE SPORT 05H 01′ 07” + 01H 42′ 03” 00H 42′ 00”
57 327 PASCAL THOMASSE CHRISTOPHE CRESPO KEEPOWER MOTORSPORTS MD 05H 07′ 00” + 01H 47′ 56” 00H 40′ 00”
58 345 XAVIER FOJ IGNACIO SANTAMARIA FOJ MOTORSPORT 05H 08′ 13” + 01H 49′ 09”
59 385 YVES TARTARIN PATRICK LEPERS RD LIMITED 05H 13′ 40” + 01H 54′ 36” 00H 20′ 00”
60 360 ROMAN STARIKOVICH BERT HESKES AUTOLIFE 05H 20′ 35” + 02H 01′ 31” 00H 01′ 00”
61 368 GINTAS PETRUS TOMAS JANCYS PETRUS RACING 05H 25′ 49” + 02H 06′ 45”
62 344 BOBBY PATTON ROBBIE PIERCE OVERDRIVE TOYOTA 05H 43′ 01” + 02H 23′ 57” 00H 02′ 00”
63 373 YUQIAO ZHAO KE YAN QIAN’AN JIU JIANG LANDSAIL RACING CLUB 05H 45′ 15” + 02H 26′ 11” 00H 14′ 00”
64 369 TEUN STAM RENÉ BARGEMAN SCHIJF RALLY 05H 46′ 14” + 02H 27′ 10”
65 346 GERARD TRAMONI DOMINIQUE TOTAIN TEAM 100% SUD OUEST 05H 56′ 40” + 02H 37′ 36”
66 353 JUAN CARLOS VALLEJO LEONARDO BARONIO TEAM PRORAID PERU 05H 57′ 09” + 02H 38′ 05”
67 383 SALMAN ALSHUMMARI SAUD NASSER ALTAMIMI SALMAN AL SHUMMARI TEAM 06H 00′ 54” + 02H 41′ 50” 00H 01′ 00”
68 357 FREDERIC TUHEIL PIERRE TUHEIL TEAM 100% SUD OUEST 06H 06′ 16” + 02H 47′ 12” 00H 22′ 00”
69 376 THIERRY RICHARD FRANCK MALDONADO SODICARS RACING 06H 20′ 40” + 03H 01′ 36”
70 361 MOHAMAD ALTWIJRI KHALID ALMARSHOOD ALTUWAIJRI RACING TEAM 06H 37′ 34” + 03H 18′ 30” 00H 56′ 00”
71 387 PHILIPPE RAUD PATRICE SAINT MARC SODICARS RACING 07H 39′ 19” + 04H 20′ 15” 00H 40′ 00”
72 386 MARCO PIANA WILLIAM ALCARAZ XTREMEPLUS POLARIS FACTORY TEAM 07H 52′ 04” + 04H 33′ 00”
73 381 JUAN MANUEL MAÑA JOSÉ CALVAR AUTOMODE 08H 03′ 29” + 04H 44′ 25”
74 365 FERNANDA KANNO ALONSO CARRILLO DE 0 AL DAKAR 08H 19′ 13” + 05H 00′ 09”
75 367 ANDREA SCHIUMARINI ENRICO GASPARI R TEAM 08H 39′ 14” + 05H 20′ 10”
76 390 JORDI QUERALTO PETRA ZEMANKOVA KRESTEX TEAM 09H 04′ 11” + 05H 45′ 07”
77 303 JAKUB PRZYGONSKI TIMO GOTTSCHALK ORLEN X-RAID TEAM 09H 18′ 40” + 05H 59′ 36”
78 389 PABLO CANTO MARTINEZ FACUNDO JATON FUSIONA 09H 45′ 12” + 06H 26′ 08”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here